15. Có biểu hiện ho/khan giọng/khô miệng khi dùng thuốc hít/xịt, như vậy có sao không?



Câu hỏi: Có biểu hiện ho/khan giọng/khô miệng khi dùng thuốc hít/xịt, như vậy có sao không?

Câu trả lời:

Khi sử dụng các thuốc hít/xịt chứa corticoid có thể gặp các tác dụng phụ như ho/khan giọng/khô miệng, thường xuất hiện với tần suất từ 1/100 đến 1/10. Bệnh nhân nên súc miệng bằng nước rồi nhổ ra sau mỗi lần hít thuốc.

Nếu biểu hiện nghiêm trọng thì bệnh nhân nên dừng thuốc và tái khám bác sĩ để được tư vấn.

Tài liệu tham khảo:

Thông tin kê toa Symbicort (Budesonide/Formoterol), Seretide (Fluticasone/Salmeterol) tại Việt Nam

PGS.TS.BS. Nguyễn Viết Nhung (Chủ tịch Hội Lao và Bệnh phổi Việt Nam)

ThS.BS. Vũ Văn Thành (Uỷ viên Ban Thường vụ Hội Lao và Bệnh phổi Việt Nam)

Tin khác đã đăng

CỤC QUẢN LÝ KHÁM CHỮA BỆNH
healthy lung vietnam
AstraZeneca
Hội Hô hấp Việt Nam
Hội Lao và Bệnh phổi Việt Nam
Hội Hen - Dị Ứng - Miễn Dịch Lâm Sàng TP.HCM
Bộ  y tế